1688ൽ ഇംഗ്ളണ്ടിൽ നടന്ന വിപ്ളവമാണ് മഹത്തായ വിപ്ളവം( മറ്റൊരു പേര് രക്തരഹിത വിപ്ളവം)– ആശയങ്ങളുടെയും സമ്മർദ്ധങ്ങളുടെയും ഫലമായുണ്ടായ വിപ്ളവമാണ് സായുധ പോരാട്ടമല്ല എന്നതാണ് അതിനു കാരണം.               ജയിംസ് രണ്ടാമനെ സ്ഥാന ഭ്രഷ്ടനാക്കി ചാൾസ് ഒന്നാമന്റെ പുത്രി മേരിയും  വില്യം ഓഫ് ഓറഞ്ചും ഭരണം പിടിച്ചു.                                                                         സ്റ്റുവർട്ട് രാജവംശത്തിലെ അംഗമായിരുന്നു ജയിംസ് 2,  വിപ്ളവത്തിനു ശേഷം 1689 പാർലമെന്റ് അവകാശ നിയമം പാസാക്കപ്പെട്ടു. 

ചരിത്രം രാജാവും പാർലമെന്റും തമ്മിലുള്ള പിരിമുറുക്കം പതിനേഴാം നൂറ്റാണ്ടിലുടനീളം ആഴത്തിലായിരുന്നു. 1640 -കളിൽ തർക്കം ആഭ്യന്തരയുദ്ധമായി മാറി. പരാജിതനായ ചാൾസ് ഒന്നാമനെ 1649 -ൽ ശിരഛേദം ചെയ്തു; അദ്ദേഹത്തിന്റെ മക്കളായ ചാൾസും ജെയിംസും ഫ്രാൻസിലേക്ക് പലായനം ചെയ്തു; വിജയിയായ ഒലിവർ ക്രോംവെൽ 1650 കളിൽ ഇംഗ്ലണ്ട് ഭരിച്ചു. 1659 -ൽ ക്രോംവെല്ലിന്റെ മരണം ഒരു രാഷ്ട്രീയ ശൂന്യത സൃഷ്ടിച്ചു, അതിനാൽ പാർലമെന്റ് ചാൾസ് ഒന്നാമന്റെ മക്കളെ പ്രവാസത്തിൽ നിന്ന് തിരികെ ക്ഷണിച്ചു, 1660 -ൽ ചാൾസ് രണ്ടാമന്റെ കിരീടധാരണത്തോടെ ഇംഗ്ലീഷ് രാജവാഴ്ച പുനoredസ്ഥാപിക്കപ്പെട്ടു. ചാൾസ് രണ്ടാമന്റെയും (1660-1685) അദ്ദേഹത്തിന്റെ സഹോദരൻ ജെയിംസ് രണ്ടാമന്റെയും (1685-88) ഭരണകാലത്ത് പിരിമുറുക്കം തുടർന്നു. 1685 -ൽ ഇംഗ്ലണ്ടിൽ കത്തോലിക്കരും പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാരും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം പിരിമുറുക്കത്തിലായിരുന്നപ്പോൾ, ജയിംസ് രണ്ടാമൻ രാജാവ് സിംഹാസനം ഏറ്റെടുത്തു. രാജഭരണവും ബ്രിട്ടീഷ് പാർലമെന്റും തമ്മിൽ കാര്യമായ സംഘർഷം ഉണ്ടായിരുന്നു.കത്തോലിക്കനായിരുന്ന ജെയിംസ് കത്തോലിക്കരുടെ ആരാധനാ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ പിന്തുണക്കുകയും കത്തോലിക്കാ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ സൈന്യത്തിൽ നിയമിക്കുകയും ചെയ്തു. അദ്ദേഹത്തിന് ഫ്രാൻസുമായി അടുത്ത ബന്ധമുണ്ടായിരുന്നു. സാമ്പത്തിക സ്വയംഭരണം വീണ്ടെടുക്കാനും പാർലമെന്റിനെ അട്ടിമറിക്കാനും ചാൾസ് രണ്ടാമൻ 1671 ൽ ലൂയി പതിനാലാമനുമായി ഡോവർ രഹസ്യ ഉടമ്പടിയിൽ ഒപ്പുവച്ചു. ഹോളണ്ടിനെതിരായ യുദ്ധത്തിൽ ഇംഗ്ലണ്ട് ഫ്രാൻസിൽ ചേരുമെന്നും അദ്ദേഹം പരസ്യമായി കത്തോലിക്കാ മതത്തിലേക്ക് മാറുമെന്നും ചാൾസ് സമ്മതിച്ചു രാജാവ് തന്റെ പാർലമെന്റ് dissദ്യോഗികമായി പിരിച്ചുവിട്ട്, നിരുപാധികമായി പിന്തുണയ്ക്കുന്ന ഒരു പുതിയ പാർലമെന്റ് സൃഷ്ടിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു.ജെയിംസിന്റെ മകന്റെ ജനനം പ ഇംഗ്ലണ്ടിലെ ഒരു കത്തോലിക്ക രാജവംശം ആസന്നമായിരിക്കുമെന്ന് പലരും ഭയപ്പെട്ടു 1688 ഡിസംബറിൽ, ജയിംസ് രാജാവ് രക്ഷപ്പെടാൻ ശ്രമിച്ചെങ്കിലും പിടിക്കപ്പെട്ടു. ആ മാസാവസാനം, അദ്ദേഹം മറ്റൊരു ശ്രമം നടത്തി, വിജയകരമായി ഫ്രാൻസിലേക്ക് പലായനം ചെയ്തു,. 1689 ജനുവരിയിൽ, ഇപ്പോൾ പ്രസിദ്ധമായ കൺവെൻഷൻ പാർലമെന്റ് യോഗം ചേർന്നു. വില്യമിന്റെ കാര്യമായ സമ്മർദ്ദത്തിനുശേഷം, പാർലമെന്റ് സംയുക്ത രാജവാഴ്ചയ്ക്ക് സമ്മതിച്ചു , വില്യം രാജാവായും ജെയിംസിന്റെ മകൾ മേരി രാജ്ഞിയായും. രണ്ട് പുതിയ ഭരണാധികാരികളും മുൻ രാജാക്കന്മാരെക്കാൾ കൂടുതൽ നിയന്ത്രണങ്ങൾ പാർലമെന്റിൽ നിന്ന് സ്വീകരിച്ചു, ഇത് ബ്രിട്ടീഷ് മേഖലയിലുടനീളം അധികാര വിതരണത്തിൽ അഭൂതപൂർവമായ മാറ്റത്തിന് കാരണമായി. രാജാവും രാജ്ഞിയും അവകാശങ്ങളുടെ പ്രഖ്യാപനത്തിൽ ഒപ്പുവച്ചു, അത് അവകാശങ്ങളുടെ ബിൽ എന്നറിയപ്പെട്ടു. ഈ രേഖ സാധാരണ പാർലമെന്റുകളുടെ അവകാശം, സ്വതന്ത്ര തിരഞ്ഞെടുപ്പ്, പാർലമെന്റിലെ അഭിപ്രായ സ്വാതന്ത്ര്യം എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി ഭരണഘടനാ തത്വങ്ങൾ അംഗീകരിച്ചു . കൂടാതെ, രാജഭരണം കത്തോലിക്കയായിരിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് ഇത് വിലക്കി. ഭരണഘടനാപരമായ രാജവാഴ്ചയിലേക്കുള്ള ആദ്യപടിയാണ് അവകാശ ബിൽ എന്ന് പല ചരിത്രകാരന്മാരും വിശ്വസിക്കുന്നു.സമ്പൂർണ്ണ രാജവാഴ്ചയിൽ നിന്ന് ഭരണഘടനാപരമായ രാജവാഴ്ചയിലേക്ക് ബ്രിട്ടന്റെ പരിവർത്തനത്തിലേക്ക് നയിച്ച ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട സംഭവങ്ങളിലൊന്നാണ് മഹത്തായ വിപ്ലവം എന്ന് പല ചരിത്രകാരന്മാരും വിശ്വസിക്കുന്നു. ഈ സംഭവത്തിനുശേഷം, ഇംഗ്ലണ്ടിലെ രാജവാഴ്ച ഒരിക്കലും സമ്പൂർണ്ണ അധികാരം കൈവരിച്ചില്ല. മഹത്തായ വിപ്ലവത്തിനുശേഷം, ബ്രിട്ടനിലെ പാർലമെന്റിന്റെ ശക്തി വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നു, അതേസമയം രാജവാഴ്ചയുടെ സ്വാധീനം കുറഞ്ഞു. ഈ സുപ്രധാന സംഭവം യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡത്തിന്റെ ഇന്നത്തെ രാഷ്ട്രീയ സംവിധാനത്തിനും ഗവൺമെന്റിനും വേദിയൊരുക്കാൻ സഹായിച്ചു എന്നതിൽ സംശയമില്ല. 1689 -ൽ ഇംഗ്ലീഷ് ബിൽ ഓഫ് റൈറ്റ്സ്, ടോളറേഷൻ ആക്റ്റ്, കലാപ നിയമം എന്നിവയിൽ പാർലമെന്റിനെയും പാർലമെന്റിന്റെ നിയമങ്ങളെയും ബഹുമാനിക്കാൻ രാജാക്കന്മാരെ കൂട്ടായി പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാക്കി. ആജീവനാന്തം നികുതി പിരിക്കാനുള്ള അധികാരം പാർലമെന്റ് രാജാക്കന്മാർക്ക് നൽകുന്നത് നിർത്തിയതിനാൽ 1690 കളിൽ സാമ്പത്തിക അധികാരം ഉറപ്പിച്ചു. പകരം, എല്ലാ നികുതികൾക്കും പാർലമെന്റ് പതിവായി വീണ്ടും അംഗീകാരം നൽകി, പാർലമെന്റ് പുതിയ റവന്യൂ അംഗീകാരങ്ങൾ എങ്ങനെ ചെലവഴിക്കാമെന്ന് വ്യക്തമാക്കാൻ തുടങ്ങി, പാർലമെന്റ് വരുമാനം എങ്ങനെ ചെലവഴിച്ചുവെന്ന് ഓഡിറ്റ് ചെയ്യാൻ തുടങ്ങി, പാർലമെന്റ് ചില ഫണ്ടുകൾ പൂർണ്ണമായും രാജാവിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിൽ നിന്ന് തിരിച്ചുവിട്ടു glorious-revolution-in-england

By fgt

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *