എന്താണ് ഗണേശോത്സവം? 

എന്തിനാണ് ആഘോഷിക്കുന്നത് ?

കൈലാസപർവ്വതത്തിൽ നിന്ന് ഗണേശൻ അമ്മയായ പാർവതി/ഗൗരിയോടൊപ്പം ഭൂമിയിലേക്ക് വന്നതിന്റെ ആഘോഷമാണ് ഗണേശോത്സവംഗണേഷ് കളിമൺ ശിൽപ്പങ്ങൾവീടുകളിലും സ്ഥാപിക്കുന്നതിലും ഉത്സവം അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു. പ്രാർത്ഥനകളും വ്രതവും (ഉപവാസം) എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നുപന്തലിൽ നിന്ന് സമൂഹത്തിന് വിതരണം ചെയ്യുന്ന ദൈനംദിന പ്രാർത്ഥനകളിൽ നിന്നുള്ള വഴിപാടുകളും പ്രസാദവും, ഗണപതി ഭഗവാന്റെ പ്രിയപ്പെട്ടതായി കരുതപ്പെടുന്നതിനാൽ മോദകം പോലുള്ള മധുരപലഹാരങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു. 

ത്സവം ആരംഭിച്ച് പത്താം ദിവസം, വിഗ്രഹം പൊതു ഘോഷയാത്രയിൽ സംഗീതവും സംഘ മന്ത്രവുമായി കൊണ്ടുപോകുകയും തുടർന്ന് നദി അല്ലെങ്കിൽ കടൽ പോലുള്ള അടുത്തുള്ള ജലാശയത്തിൽ നിമജ്ജനം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു. മുംബൈയിൽ മാത്രം പ്രതിവർഷം 150,000 പ്രതിമകൾ നിമജ്ജനം ചെയ്യപ്പെടുന്നു. [7] അതിനുശേഷം കളിമൺ വിഗ്രഹം അലിഞ്ഞുചേർന്ന് ഗണേശൻ കൈലാസ പർവതത്തിലേക്ക് പാർവ്വതിയുടെയും ശിവന്റെയും അടുത്തേക്ക് മടങ്ങുമെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. 

 ഗണേശനെ പുതിയ തുടക്കങ്ങളുടെ ദൈവമായും തടസ്സങ്ങൾ നീക്കുന്നവനായും ജ്ഞാനത്തിന്റെയും ബുദ്ധിയുടെയും ദൈവമായി] ആഘോഷിക്കുന്നു, ഇത് ഇന്ത്യയിലുടനീളം, പ്രത്യേകിച്ച് മഹാരാഷ്ട്ര, കർണാടക, രാജസ്ഥാൻ, മധ്യ എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ആഘോഷിക്കപ്പെടുന്നു ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, തെലങ്കാന, ഒഡീഷ, ഗോവ, പശ്ചിമ ബംഗാൾ, ഗുജറാത്ത്, ഛത്തീസ്ഗഡ്  തമിഴ്നാട്.നേപ്പാളിലും ഓസ്‌ട്രേലിയ, ന്യൂസിലാന്റ്, കാനഡ, സിംഗപ്പൂർ, മലേഷ്യ, ട്രിനിഡാഡ്, ടൊബാഗോ, ഗയാന, സുരിനാം, കരീബിയൻ, ഫിജി, മൗറീഷ്യസ്, ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക തുടങ്ങിയ സ്ഥലങ്ങളിലും ഹിന്ദു പ്രവാസികൾ ഗണേശ ചതുർത്ഥി ആചരിക്കുന്നു [13] , യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ്, യൂറോപ്പ്. ഗ്രിഗോറിയൻ കലണ്ടറിൽ, ഗണേഷ് ചതുർത്ഥി എല്ലാ വർഷവും 22 ഓഗസ്റ്റ് മുതൽ 20 സെപ്റ്റംബർ വരെയാണ്.

By fgt

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *