ഹിന്ദുജ ഗ്രൂപ്പിന്റെ തലവനും നാല് ഹിന്ദുജ സഹോദരന്മാരിൽ മൂത്തവനുമായ 87 കാരനായ പർമാനന്ദ് ഹിന്ദുജ അല്ലെങ്കിൽ എസ്പി ഹിന്ദുജ ലണ്ടനിൽ അന്തരിച്ചു. കുടുംബ വക്താവ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, അദ്ദേഹം കുറച്ചുകാലമായി അസുഖബാധിതനായിരുന്നു.ശ്രീചന്ദ് പർമാനന്ദ് ഹിന്ദുജ (1935-2023) ഇന്ത്യയിൽ ജനിച്ച ഒരു ബ്രിട്ടീഷ് കോടീശ്വരനായ വ്യവസായിയും നിക്ഷേപകനുമാണ്. ഹിന്ദുജ ഗ്രൂപ്പ് ഓഫ് കമ്പനികളുടെ പ്രൈമറി ഷെയർഹോൾഡറും ചെയർമാനുമായിരുന്നു. 2020 മെയ് വരെ, സഹോദരൻ ഗോപിചന്ദിനൊപ്പം അദ്ദേഹം യുകെയിലെ ഏറ്റവും ധനികനായിരുന്നു.

1990-കൾ മുതൽ, യുകെയിലെയും ഏഷ്യയിലെയും ഏറ്റവും ധനികരായ ആളുകളിൽ അദ്ദേഹം സ്ഥിരമായി റാങ്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടു. 2022-ൽ, 28.472 ബില്യൺ പൗണ്ട് ആസ്തിയുമായി ഹിന്ദുജ സൺഡേ ടൈംസ് സമ്പന്നരുടെ പട്ടികയിൽ ഒന്നാമതെത്തി. ഏഷ്യൻ മീഡിയ & മാർക്കറ്റിംഗ് ഗ്രൂപ്പ് സമാഹരിച്ച സമ്പന്നരുടെ പട്ടികയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, ഹിന്ദുജയുടെ സമ്പത്ത് 25.2 ബില്യൺ പൗണ്ട് (31.7 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ) ആണ്.

ബ്രിട്ടീഷ് ഇന്ത്യയിലെ സിന്ധ് പ്രവിശ്യയിലെ കറാച്ചിയിൽ 1935 നവംബർ 28 നാണ് ഹിന്ദുജ ജനിച്ചത്. പരമാനന്ദ് ദീപ്ചന്ദ് ഹിന്ദുജയുടെയും ജമുന പർമാനന്ദ ഹിന്ദുജയുടെയും രണ്ടാമത്തെ മകനാണ്. മുംബൈയിലെ ദാവാർസ് കോളേജ് ഓഫ് കൊമേഴ്‌സിലും ആർ.ഡി നാഷണൽ കോളേജിലുമാണ് വിദ്യാഭ്യാസം. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഇളയ സഹോദരന്മാരായ ഗോപിചന്ദ്, പ്രകാശ്, അശോക് എന്നിവർക്കൊപ്പം, ഇന്ത്യയുടെ “ഫാബ് ഫോർ” യുടെ കുലപതി എന്നാണ് ഹിന്ദുജ അറിയപ്പെടുന്നത്.

1970-ൽ, ഹിന്ദുജയും സഹോദരന്മാരും ഹിന്ദുജ ഗ്രൂപ്പ് സ്ഥാപിച്ചു, ഊർജ്ജം, വാഹനം, സാമ്പത്തിക സേവനങ്ങൾ, മാധ്യമങ്ങൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ വിവിധ വ്യവസായങ്ങളിൽ താൽപ്പര്യമുള്ള ഒരു ബഹുരാഷ്ട്ര കൂട്ടായ്മ. ലണ്ടൻ ആസ്ഥാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഗ്രൂപ്പിന് 60-ലധികം രാജ്യങ്ങളിൽ പ്രവർത്തനമുണ്ട്.

സ്വതന്ത്ര വ്യാപാരത്തിന്റെയും ആഗോളവൽക്കരണത്തിന്റെയും ശക്തമായ വക്താവായിരുന്നു ഹിന്ദുജ. വേൾഡ് ഇക്കണോമിക് ഫോറത്തിന്റെ ഇന്റർനാഷണൽ ബിസിനസ് കൗൺസിലിലും ട്രൈലാറ്ററൽ കമ്മീഷനിലും അംഗമായിരുന്നു. ഇന്ത്യയിലെ മൂന്നാമത്തെ പരമോന്നത സിവിലിയൻ ബഹുമതിയായ പത്മഭൂഷൺ നേടിയ വ്യക്തി കൂടിയാണ് അദ്ദേഹം.
2023 മെയ് 17-ന് 87-ആം വയസ്സിൽ ഹിന്ദുജ മരിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന് ഭാര്യയും മൂന്ന് ആൺമക്കളും മൂന്ന് പെൺമക്കളുമുണ്ട്.(Source google)
Srichand Hinduja: The Life and Legacy of the UK’s Richest Man

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *